Trang nhất » Hỏi đáp hôn nhân - Gia đình


Anh em bà con xa có được kết hôn ?

Câu hỏi:

Tôi và bạn trai tôi muốn kết hôn, nhưng 2 chúng tôi có họ hàng xa, cụ thể là 2 chúng tôi có cùng cụ, ông nội của bạn trai tôi và bà nội tôi là 2 anh em ruột. Vậy chúng tôi có thể kết hôn được không ạ?

Trả lời:

Điểm d khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định những trường hợp cấm kết hôn, trong đó có trường hợp cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời. Những người có họ trong phạm vi ba đời theo khoản 18 Điều 3 luật này là những người cùng một gốc sinh ra gồm cha mẹ là đời thứ nhất; anh, chị, em cùng cha mẹ, cùng cha khác mẹ, cùng mẹ khác cha là đời thứ hai; anh, chị, em con chú, con bác, con cô, con cậu, con dì là đời thứ ba. Xét trường hợp của bạn, thì đời cụ của 2 bạn là đời thứ nhất (cùng gốc); ông nội của người bạn trai, bà nội của bạn là đời thứ 2; cha, mẹ 2 bạn là đời thứ 3 và bạn và người bạn trai kia là đời thứ 4. Như vậy, bạn và người bạn trai không thuộc trong phạm vi 3 đời theo Luật hôn nhân gia đình 2014 nên không thuộc trường hợp bị cấm kết hôn.

Do đó nếu các bạn đáp ững các điều kiện kết hôn còn lại theo quy định tại khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014:

“Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự

…;”

 Thì hai bạn có thể tới UBND cấp xã nơi một trong hai bên sinh sống để thực hiện việc đăng ký kết hôn


Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.


 
 Đặt một câu hỏi tại đây
 

chuyen nha tron goi-- chuyen van phong tron goi

van tai hang hoa-- chuyen nha tron goi tai ha noi

Địa chỉ liên hệ

 VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
A-10-11 Centana Thủ Thiêm, số 36 Mai Chí Thọ, Phường An Phú, Q.2, Tp.Hồ Chí Minh
 Tel/Fax: 028.38 991104 

 HOTLINE: 0978845617
 Email:  info@luatsuhcm.com

 ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

 Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
 Cell: 
0978845617

 Email: lschinh@luatsuhcm.com

 

thủ tục làm sổ đỏ thủ tục đăng ký vệ sinh an toàn thực phẩmthủ tục công bố chất lượng sản phẩm thủ tục thành lập doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thủ tục thành lập văn phòng đại diện công ty nước ngoài tại việt nam thủ tục thành lập chi nhánh công ty nước ngoài tại việt nam

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 11


Hôm nayHôm nay : 1413

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 22714

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 6748765