Đối tác của TDHLAW

Tra cứu dữ liệu doanh nghiệp




thủ tục làm sổ đỏ

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 8


Hôm nayHôm nay : 1231

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 3051

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 1193977


Trang nhất » Hỏi đáp hôn nhân - Gia đình


Quyền nuôi con trên 9 tuổi khi ly hôn

Câu hỏi:

Hỏi: Tôi và vợ tôi kết hôn năm 2000, chúng tôi có một cháu trai năm nay 12 (mười hai) tuổi. Nay tôi muốn ly hôn và muốn được nuôi con có được không? Quy định của pháp luật trong trường hợp này như thế nào? Tôi xin trân trọng cám ơn!

Trả lời:

Căn cứ Khoản 2 – Điều 92 – Luật HN&GĐ: “Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.
Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.”
Căn cứ điểm d – Mục 11 – NQ 02/2000/NQ-HĐTP Hướng dẫn áp dụng Luật HN& GĐ: “d. Trong trường hợp vợ, chồng không thoả thuận được về người trực tiếp nuôi con thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi con căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần. Nếu con từ đủ chín tuổi trở lên, thì trước khi quyết định, Toà án phải hỏi ý kiến của người con đó về nguyện vọng được sống trực tiếp với ai”
Như vậy, để được quyền nuôi con chị có hai cách để giải quyết:
        Cách 1: Vợ chồng anh chị có thể thỏa thuận với nhau để anh là người trực tiếp nuôi dạy, chăm sóc cháu.
        Cách 2: Trường hợp vợ chồng chị không thỏa thuận được với nhau về người trực tiếp nuôi con thì anh có thể yêu cầu Tòa án cho anh là người được trực tiếp nuôi con.
Tòa án sẽ căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con, đặc biệt là các điều kiện cho sự phát triển về thể chất, bảo đảm việc học hành và các điều kiện cho sự phát triển tốt về tinh thần  và phải xem xét đến nguyện vọng của con muốn được sống trực tiếp với ai để quyết định việc trao quyền nuôi con cho vợ hoặc chồng.
 Cụ thể Tòa án sẽ xem xét một cách tổng hợp trên ba phương diện sau đây để quyết định việc trao quyền nuôi con cho vợ hoặc chồng:

  1. Điều kiện về vật chất bao gồm: Ăn, ở, sinh hoạt, điều kiện học tập…các yếu tố đó dựa trên thu nhập, tài sản, chỗ ở của cha mẹ;
  2. Các yếu tố về tinh thần bao gồm: Thời gian chăm sóc, dạy dỗ, giáo dục con, tình cảm đã dành cho con từ trước đến nay, điều kiện cho con vui chơi giải trí, nhân cách đạo đức, trình độ học vấn… của cha mẹ
  3. Nguyện vọng của con muốn được ở với ai.


Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.


 
 Đặt một câu hỏi tại đây
 

chuyen nha tron goi-- chuyen van phong tron goi

van tai hang hoa-- chuyen nha tron goi tai ha noi

Địa chỉ liên hệ

VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
Tel/Fax: 08.35 126565 - 38 991104
Email:  info@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

Số 14 Đường Trung Yên 6, Phường Yên Hòa, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Cell: 0916 999767
Email: lschinh@luatsuhcm.com

ĐẠI DIỆN TẠI BÌNH DƯƠNG

Số 66/7 Đường Vĩnh Phú 15, P. Vĩnh Phú, TX Thuận An, Tỉnh Bình Dương
Cell: 090 7676 470
Email: lsphung@luatsuhcm.com

 

thủ tục làm sổ đỏ thủ tục đăng ký vệ sinh an toàn thực phẩmthủ tục công bố chất lượng sản phẩm thủ tục thành lập doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thủ tục thành lập văn phòng đại diện công ty nước ngoài tại việt nam thủ tục thành lập chi nhánh công ty nước ngoài tại việt nam