Trang nhất » Hỏi đáp lao động


Công ty phạt tiền nhân viên có đúng luật ?

Câu hỏi:

Chào luật sư. Xin cho tôi hỏi 1 vài điều trong luật lao động. 1.CÔng ty có quyền truy thu hoặc phạt tiền người lao động hoặc chịu hình phạt dưới hình thức chuyển khoản tiền vào quỹ của công ty không? Cụ thể ở đây là mức phạt là 500.000VND/lần. 2.Công ty mua nón bảo hiểm tặng cho công nhân,nhưng vì một vài lí do mà người công nhân không sử dụng hoặc bị mất, nhưng công ty lại phạt tiền khi người lao đông không sử dụng mà không cần biết nguyên nhân tại sao? Và còn qui định mức phạt 500.000VND/lan và tối thiểu là 3 lần.Sau 3 lần như vậy thì công ty sẽ cho thôi việc Những qui định và những điều mà công ty làm như vậy có đúng hay đã vi phạm luật lao động.Mong luật sự giải đáp dùm..Cám ơn luật sư.

Trả lời:

Chào bạn, theo quy định tại Điều 128 Bộ luật Lao động:

“Điều 128. Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động

1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.

2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.”

Theo quy định trên thì người sử dụng lao động không được dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

Nếu vi phạm, họ sẽ phải chịu phạt theo quy định tại Khoản 3 Điều 15 Nghị định 59/2013/NĐ-CP:

“Điều 15. Vi phạm quy định về kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất

3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:

a) Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động khi xử lý kỷ luật lao động;

b) Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động;


Bạn muốn tìm hiểu thêm các vấn đề liên quan. Hãy tham khảo các bài viết khác tại website chúng tôi hoặc gọi tổng đài tư vấn 1900 6279 để được luật sư tư vấn trực tiếp.


 
 Đặt một câu hỏi tại đây
 

chuyen nha tron goi-- chuyen van phong tron goi

van tai hang hoa-- chuyen nha tron goi tai ha noi

Địa chỉ liên hệ

 VĂN PHÒNG TẠI  TP HỒ CHÍ MINH
 Tầng lửng, Tòa nhà Kim Hoa Real, Số 441/15B Đường Điện Biên Phủ, P.25, Q.Bình Thạnh, Tp.Hồ Chí Minh
 Tel/Fax: 028.38 991104 

 HOTLINE: 1900 6279
 Email:  info@luatsuhcm.com

 ĐẠI DIỆN TẠI HÀ NỘI

 Tầng 18, Tòa nhà N105, Ngõ 105 Đường Nguyễn Phong Sắc, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
 Cell: 1900 6279

 Email: lschinh@luatsuhcm.com

 

thủ tục làm sổ đỏ thủ tục đăng ký vệ sinh an toàn thực phẩmthủ tục công bố chất lượng sản phẩm thủ tục thành lập doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thủ tục thành lập văn phòng đại diện công ty nước ngoài tại việt nam thủ tục thành lập chi nhánh công ty nước ngoài tại việt nam

Thống kê

Đang truy cậpĐang truy cập : 31


Hôm nayHôm nay : 1287

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 69624

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 4965377